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Yaliyomo

Jarida Hili imeandaliwa
na Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma

Mhariri
Hadija Maulid

Waandishi
Tabia Mchakama
Anna Massao

Msanifu
Abubakari W. Kafumba

TIRA Updates ni jarida la mtandaoni
linaloandaliwa na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma, likilenga
kutoa taarifa muhimu, kuelimisha, na
kuhamasisha umma kuhusu sekta ya
bima nchini. Jarida hili limeandaliwa
ili kufikia wadau mbalimbali wa sekta,
wakiwemo mawakala wa bima,
kampuni za bima, watoa huduma na
watumiaji wa bima.

Jarida la TIRAUpdates lina taarifa za
matukio mbalimbali, ikijumuisha
uzinduzi wa miradi mipya, semina,
warsha za mafunzo, na mikutano
muhimu inayofanyika ndani ya sekta
ya bima.

Mbali na taarifa za matukio,
TIRAUpdates lina makala maalumu
zinazolenga kuelimisha umma
kuhusu umuhimu wa bima.

Aidha, toleo hili litaangazia matukio,
habari na taarifa muhimu za mwezi
Februari 2025.
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Rais Mwinyi Apokea Taarifa ya Utendaji wa Soko, Aipongeza TIRA kwa Kuleta Mageuzi
kwenye Sekta ya Bima

Wajumbe Bodi ya Taifa ya Bima
Wanolewa Mada Mbalimbali Kuhusu
Bima

Mabalozi wa Bima na Wadau wa
Takaful nchini Wabadilishana Uzoefu

Malina Miradi ya Serikali katiwe Bima,
Kupunguza Hasara za Majanga

FSD Africa na TIRA Washiriki Mkutano
Kujadili Ukuzaiji wa Sekta ya Bima Nchini
na Uchumi

TIRA Yakutana na Wadau wa Bima
Zanzibar Yajadili Uboreshajiwa
Huduma TIRA

Mabenki Yahimizwa Kupunguza Ujira
Gharama ya Bima iwe Rahisi
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Changamkieni Fursa Muwe Mawakala wa
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Rais Mwinyi Apokea Taarifa ya
Utendaji wa Soko, Aipongeza
TIRA kwa Kuleta Mageuzi
kwenye Sekta ya Bima

Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dkt. Hussein Ali
Mwinyi, amepokea Taarifa
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Tanzania (TIRA) kwa

Bima ya Mwaka 2023 na mchango wake mkubwa
kuipongeza Mamlaka ya katika mageuzi ya sekta ya

Usimamizi wa Bima

bima. Hafla hiyo ilifanyika

Februari 20, 2025 katika
Hoteli ya Verde, Wilaya ya
Mjini, Mkoa wa Mjini
Magharibi, na kuhudhuriwa
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na viongozi mbalimbali wa
serikali na wadau wa sekta
ya bima.

Katika hotuba yake, Dkt.
Mwinyi alisisitiza umuhimu
wa sekta ya bima kwenda
sambamba na kasi ya
serikali zote mbili kwa
kutumia ubunifu na
teknolojia ili kuongeza
ufanisi. Alieleza kuwa
serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar zina dhamira ya
dhati ya kuendeleza sekta
ya bima kama nyenzo ya
maendeleo ya kiuchumi na
kijamii.

Aidha, Rais Dkt. Mwinyi
alihimiza kuongeza juhudi
katika matumizi ya
TEHAMA ili kuboresha
huduma za bima na
kuhakikisha wananchi
wengi zaidi wanafikiwa.
Alisisitiza umuhimu wa
kuimarisha utafiti wa
vihatarishi ili kubuni bidhaa
za bima zinazoendana na
mahitaji ya soko, hususan
kwa mali za serikali na
sekta binafsi.

Dkt. Mwinyi alihimiza TIRA
iendelee kupitia sheria na
kanuni mbalimbali ili
ziendane na mazingira ya
sasa na ukuaji wa uchumi
wa kidigitali. Alisema kuwa
elimu kwa umma kuhusu
bima ni nguzo muhimu
kwa ukuaji wa sekta hiyo
na hivyo ni lazima jitihada
zaidi zifanyike ili kuongeza
uelewa wa wananchi juu ya
umuhimu wa bima.

Akiwasilisha taarifa hiyo
Kamishna wa Bima
Tanzania, Dkt. Baghayo
Sagware, alieleza kuwa
TIRA itaendelea kuweka
mazingira wezeshi katika

soko la bima ili kuchochea
ukuaji wa sekta hiyo na
kuongeza mchango wake
katika pato la taifa.

Aliongeza kuwa mamlaka
imekuwa ikifanya kazi kwa
karibu na wadau wa bima
ili kuhakikisha kunakuwa
na bidhaa bora zaidi
zinazoakisi mahitaji ya
wananchi na taasisi
mbalimbali.

Dkt. Sagware pia
alibainisha kuwa TIRA
imefanikiwa kupanua
huduma zake kwa
kufungua ofisi za kanda
Unguja na Pemba, hatua
inayolenga kuimarisha
usimamizi wa sekta ya
bima na kuwahudumia
wananchi kwa karibu zaidi.
Alisema mamlaka
inazingatia mageuzi ya
kidigitali kwa lengo la
kuhakikisha huduma za
bima zinapatikana kwa
urahisi na kwa ufanisi zaidi.
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Wajumbe Bodi ya Taifa ya
Bima Wanolewa Mada
Mbalimbali Kuhusu Bima

Mafunzo kwa Wajumbe wa
Bodi ya Taifa ya Bima (NIB)
yalifanyika Februari 19,
2025 katika ukumbi wa
mikutano ZURA, Zanzibar
Lengo likiwa ni kuongeza
uelewa kwa wajumbe wa
Bodi hiyo juu ya shughuli
mbalimbali za Mamlaka.
Mafunzo hayo yalihudhuri-
wa pia na viongozi wakuu
wa Mamlaka, Menejimenti
na baadhiya watumishi.

Katika mafunzo hayo mada
mbalimbali ziliwasilishwa

.

zikiwemo mada kuhusu
Skimu ya bima ya kilimo,
Bima ya Afya kwa Wote na
masuala ya hatifungani
(bonds). Katika wasilisho la
bima ya afya na kilimo
lilizingatia namna ya
utekelezaji wake, sheria
zinazosimamia, kulindwa
kwa walaji na masuala
mengine muhimu.

Akifungua rasmi Mafunzo
hayo Makamu Mwenyekiti
wa Bodi Dkt. Suleiman
Mohamed kwa niaba ya

Mwenyekiti wa Bodi hiyo
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CPA Moremi Marwa
alisema mafunzo hayo
kwao ni muhimu kwani ni
fursa nzuri ya kujifunza na
kubadilishana uzoefu
kuhusu maendeleo na
utatuzi wa changamoto
katika sekta ya bima.

Nae Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware amesema alieleza
matarajio yake kuhusu
mafunzo hayo ambapo
alisema wajumbe wa Bodi

wanahitaji kuwezeshwa
kupata uelewa mpana
kuhusu maswala mbalim-
bali ya bima ili waweze
kuwa na michango chanya
wakati wa kuishauri Mamla-
ka kuhusu utekelezaji wa
mikakati na mipango hasa
katika maeneo muhimu
yanayogusa maisha ya
watanzania wengi kwa
kuwa michango hiyo ni
muhimu kwa maendeleo
ya taasisi yetu na sekta kwa
jumla.

TIRA Monthly Updates ‘
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Mabalozi wa Bima na
Wadau wa Takaful nchini

Wabadilishana Uzoefu

Tarehe 20 Februari 2025-
katika ukumbi wa IMTC
BOSNIA-Zanzibar, Mabalozi
wa Bima Nchini Mhandisi.
Zena A. Said-Katibu wa
Baraza la Mapinduzi na
Katibu Mkuu Kiongozi,
Mhe. Japhet
Hasunga-Mbunge, na Mhe.
Wanu Hafidh-Mbunge
walikutana na wadau wa
Takaful Nchini kwa lengo la
kubadilishana uzoefu wa
biashara ya Takaful

walioupata nchini Malyasia
na kujadili namna ya
utekelezaji wa miongozo
mbalimbali ya Takaful
nchini Tanzania.

Katika Kikao hicho, TIRA
kupitia Kamishna wa Bima,
(Dkt. Baghayo A. Sagware
waliwasilisha Taarifa ya kazi
mbalimbali zilizofanywa na
mabalozi wa bima pamoja
na Taarifa ya utekelezaji wa
Mwongozo wa Takaful na

mapendekezo ya namna
bora ya kuendeleza
biashara ya Takaful nchini
Tanzania.

Takaful ni mfumo wa bima
wa ushirikiano
unaozingatia misingi ya
Shariah, ambapo
wanachama huchangia
fedha kwa pamoja ili
kusaidiana katika
kukabiliana na hasara au
majanga yanayoweza
kutokea.

Mfumo huu unafuata
kanuni za uwazi, uadilifu,
mshikamano, na kuepuka
mambo kama riba, gharar
(kutokuwa na uhakika
kupita kiasi), na maisir
(kamari) katika shughuli
zake. Pia, usimamizi wake
hufanywa kwa kuzingatia
mwongozo wa bodi ya
Shariah ili kuhakikisha
uendeshaji wake
unakubalika kisheria.
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Mali na Miradi ya Serikali
lkatiwe Bima, Kupunguza
Hasara za Majanga

Kamishna wa Bima

Tanzania, Dkt. Baghayo
Sagware, ametoa rai kwa
watumishi wa Mkoa wa
Geita kuhakikisha kuwa
mali na miradi mikubwa ya
Serikali inakatiwa bimaili
kupunguza hasara
zinazoweza kutokea wakati
wa majanga.

Dkt. Sagware amesema
hayo leo, 28 Februari 2025,
mkoani Geita katika ziara
ya kutembelea mikoa

mbalimbali, ikilenga
kuhamasisha wakuu wa
mikoa, makatibu tawala na
watumishi wa umma

kuhusu umuhimu wa bima.

Ziara hiyo pia inalenga
kuwaelimisha kuhusu fursa
zilizopo katika sekta ya
bima, ikiwa ni pamoja na
kuwa mawakala wa bima
na utekelezaji wa Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote.

kifungua mkutano huo,
Katibu Tawala wa Mkoa wa

TR T
L e T ]

- -
o AN

Geita, Bw. Mohamed
Gombati, amewahimiza
watumishi wa serikali
kushiriki kikamilifu katika
sekta ya bima na
kuhakikisha miradi yote ya
maendeleo inalindwa
kupitia bima. "Serikali
inawekeza kiasi kikubwa
cha fedha katika miradi ya
maendeleo, hivyo ni
muhimu miradi hii
ikakingwa na bima ili
kuhakikisha inapata fidia
pale majanga

yanapotokea," alisema Bw.
Gombati.

Kwa upande wake,
Mkurugenzi wa Usimamizi,
Bw. Christopher Mapunda,
amesema kuwa TIRA ina
jukumu la kuhakikisha
elimu ya bima inawafikia
wananchi wengi zaidi ili
kupanua wigo wa matumizi
ya bima nchini. "Kuna haja
ya kuendelea kutoa elimu
kuhusu bima ili wananchi
waone umuhimu wake

TIRA Monthly Updates ‘
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katika kulinda mali, maisha, itaendelea kushirikiana na zake," alisema Bw. inachukua nafasi kubwa

uwekezaji na afya. TIRA wadau mbalimbali ili Mapunda. katika maendeleo ya taifa
kuhakikisha watanzania kwa kulinda mali za umma
wengi zaidi wanapata Ziara hii ni sehemu ya na kuhakikisha wananchi
uelewa wa bima na mkakati endelevu wa TIRA wanakuwa na kinga dhidi
kunufaika na huduma kuhakikisha bima ya majanga mbalimbali.

Marmisics
(i b ]
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Bima Tancan
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HAMLANSA VA USIRARITY
WA A TANZIANIA (TIRA]
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FSD Africa na TIRA Washiriki
Mkutano Kujadili Ukuzaji wa
Sekta ya Bima

Mkutano kuhusu sekta ya
bima nchini umefanyika
Februari 04, 2025 jijini Dar
es salaam, ukifunguliwa
rasmi na Naibu Kamishna
wa Bima Tanzania Bi.
Khadija Said. Mkutano huo
ambao uliandaliwa na FSD
Africa kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)

ulilenga kuwakutanisha
wadau wa sekta hiyo
kuangazia masuala ya
Uchumi na bima na njia
zitakazoweza kutumika na
kuleta mazingira bora zaidi
ya kiuchumi hasa kwa
wananchi wa Tanzania na
Africa kwa ujumla.

Bi. Khadija alitoa rai kwa

washiriki mkutano huo
kutumia jukwaa hilo kwa
majadiliano yenye tija na
kutafakari njia za kukuza
Uchumi huku pia sekta ya
bima ikijikita kutengeneza
bidhaa mbalimbali
zitakazoweza kudumu
muda mrefu na zenye
unafuu kwa wananchi, ili
kila Mtanzania apate

huduma za bima, akikazia
zaidi upande wa afya.

Nae Bw. Elias Omondi Afisa
Mkuu Ubunifu na
Ustahimilivu FSD Africa,
alisema taasisi hiyo
imejikita katika kujenga na
kuboresha mifumo
mbalimbali ya fedha ili
kukuza uchumi na TIRA

TIRA Monthly Updates ‘
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kama kiungo muhimu katika uchumi
wa nchi ina nafasi kubwa ya
kuendelea kuboresha maisha ya
watanzania kupitia sekta ya bima
itakayoweza kuwasaidia pale
wanapokumbwa na majanga
mbalimbali yakiwemo magonjwa.

Pia Mshauri wa Maendeleo kwa Sekta
Binafsi kutoka Ubalozi wa Uingereza
Tanzania, Bw. Alex Mangowi
ameipongeza Mamlaka kwa ukuaji
wa sekta hiyo nchini kwa kuwepo
kwa ongezeko la watoa huduma,
ongezeko la ulipaji wa madai,

RA Monthly Updates

michango ya bima katika pato la
taifa, thamani ya mitaji lakini pia
ubakizaji wa ada nchini na kusisitiza
ubunifu, na unafuu wa bidhaaili
kuendelea kuwa na soko la bima
imara.

Washiriki pia walipata nafasi ya
kufanya majadiliano na mawasilisho
ambapo TIRA iliwakilishwa na Meneja
wa ldara — Uendelazaji Soko Bw.
Edgar Shao kwa kuwasilisha mada
kuhusu ‘Importance of Insurance
Regulatory Sanbox’ pia Bw. Alex
Rocky Meneja Kitengo cha Tathmini

na Uchambuzi wa Takwimu alishiriki
mdahalo na kuzungumzia mambo
mbalimbali yakiwemo ushiriki wa
Mamlaka katika kuunda konsotia
mbalimbali kama za Kilimo, Mafuta
na Gesi ambazo zinasaidia kuleta
unafuu katika bima na kukuza soko.

Mkutano huo ulhudhuriwa na
watendaji wakuu wa kampuni za
bima, Washauri wa Bima, Mawakala
wa Bima, Kampuni za Bima
Mtawanyo, Benki Bima na wadau
wengine muhimu.

oleola0 ebruari 20
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TIRA Yakutana na Wadau
wa Bima Zanzibar Kujadili

Uboreshaji wa Huduma

Mamlaka ya Usimaizi wa

¢

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
imekutana na wadau wa
sekta ya bima katika
mkutano maalum wa
kupokea maoni na
mapendekezo ya
kuboresha huduma za
bima nchini. Mkutano huo
umefanyika Februari 2i,
2025 katika Ukumbi wa
Idris Abdulwakil, Kikwajuni,
Zanzibar.

Katika hotuba yake kabla

Ukurmbi wa bdrisa
Abdul Wakil, Zanzibar

AN

Bima Tanzania Q_(j

Mkutano wa Kupokea Maoni
na Mapendekezo ya Kuboresha
Huduma za Bima Nchini

21 Februari

2025
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ya kuanza kwa majadiliano,
Naibu Kamishna wa TIRA,
Khadija Issa Said, ambaye
alikuwa mgeni rasmi,
alisisitiza kuwa bima ni
nyenzo muhimu inayotoa
kinga dhidi ya majanga,
hivyo ni lazima kuhakikisha
wananchi wanapata elimu
sahihi kuhusu umuhimu
wake.

Aliwataka wadau wa sekta
ya bima kuongeza uwazi na
uadilifu, hasa katika

@

|

kushughulikia madai ya
wateja, ili kujenga imani ya
wananchi kwa sekta hiyo.
Pia, aliwasihi kampuni za
bima kuhakikisha wanalipa
fidia kwa wakati na kwa
haki.

Katika hadhara hiyo
washiriki walitoa maoni
kuhusu changamoto
wanazokutana nazo huku
wakisisitiza juu ya kupatiwa
elimu kuhusu maswala ya
bima ili kuweza kutatua

changamoto hizo
zikiwemo namna ya
kufuatilia madai

Katika Mkutano huo watoa
huduma za bima
mbalimbali walikuwepo
kujibu hoja za wateja
ambao ni Kampuni za bima
za Bumaco, Icealion, Shirika
la bima la Zanzibar,
Milembe, Heritage, CRDB,
Tanzindia, Jubilee na
kadhalika lakini pia
alikuwepo mwakilishi wa
Kampuni ya bima
Mtawanyo ya Grandree.

TIRA Monthly Updates ‘
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Mabenki Yahimizwa
Kupunguza Ujira ili
Gharama ya Bima iwe Rabhisi

Kamishna wa Bima, Dkt.
Baghayo Saqware,
amewahimiza watoa
huduma za bima, hususan
mabenki, kupunguza ujira
wanaodai kutoka kwa
kampuni za bima ili
kusaidia kupunguza
gharama za usambazaji wa
huduma hiyo. Ameyasema
hayo Februari 24, 2025
katika awamu ya pili ya
ziara yake inayolenga
kuhamasisha utekelezaji
wa Sheria ya Bima ya Afya
kwa Wote katika mikoa ya
Kanda ya Ziwa, Kanda ya
Magharibi, na Kanda ya
Ziwa Tanganyika, ambapo

imeanzia mkoani
Shinyanga.

Lengo la ziara hiyo ni
kuwaelimisha wakuu wa
mikoa, makatibu tawala, na
watumishi wa serikali
kuhusu umuhimu wa bima,
kutambulisha ofisi za kanda
za TIRA na majukumu yake,
pamoja na kuwaandaa
kuwa mabalozi wa bima
kwa wananchi
wanhaowahudumia.

Katika ziara hiyo, Dkt.
Sagware, Wakurugenzi na
Watumishi wa TIRA,
walikutana na Katibu

Tawala wa Mkoa wa
Shinyanga,
aliyemuwakilisha Mkuu wa
Mkoa, CP Salum Hamdun.
Baadaye, walifanya
mkutano wa kutoa elimu
ya bima kwa watumishi wa
mkoa, mkutano ambao
ulifunguliwa na Mkuu wa
Wilaya ya Shinyanga, Bw.
Julius Mtatiro.

Bw. Mtatiro alisisitiza kuwa
Serikali inaendelea
kuboresha mifumo ya bima
ili kuhakikisha wananchi
wengi wananufaika,
akibainisha kuwa kupitia
uongozi wa Rais Dkt. Samia

Suluhu Hassan, Tanzania
imefanikiwa kuanzisha
Bima ya Afya kwa Wote.
Aliwataka watumishi wa
umma kuwa mstari wa
mbele katika kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu
umuhimu wa bima.

Wakihitimisha mkutano
huo, Dkt. Sagware alisisitiza
kuwa kupunguza gharama
za usambazaji wa bima
kutawawezesha wananchi
wengi kumudu huduma
hizo, huku makampuni ya
bima yakilipa kodi stahiki
kwa serikali na kuongeza
pato la taifa.

TIRA Monthly Updates ‘
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DC Chakechake Asisitiza
Ushirikiano Sekta ya Bima

MAMLAKA YA USIMA

MKUTANO WA KUPOKEA MAONI
NA MAPENDEKEZO YA KUBORESHA
HUDUP" A ZA BIMA NCHINI
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Mkuu wa wilaya ya Mkoani
Hamad Omar Bakar
amesisitiza ushirikiano
ndani ya sekta ya bima ili
kukuza soko, ameyasema
hayo katika mkutano wa
kupokea maoni
ulioandaliwa na TIRA kwa
lengo la kuboresha
huduma za bima nchini
uliofanyika kwenye ukumbi
wa Kibirinzi Chakechake
Pemba, tarehe 24 Februari
2025.

WA BIMA TANZANIA

Mkuu huyo wa wilaya
amezitaka taasisi za bima
kuwa na ushirikiano na
jamii katika kutatua kero
zinazowakabili ili
kuimarisha huduma za
bima nchini.

Aidha, aliongeza il
huduma za bima ziweze
kuwa bora na kuleta ustawi
na maendeleo ya jamii ni
muhimu kukaa na wadau
wake kuona changamoto

X f,:;,a

zao zinapatiwa ufumbuzi
wa kina.

Pia Naibu Kamishna wa
Bima Tanzania Bi. Khadija
Issa Said katika mkutano
huo amewataka wadau
kuwa huru katika kutoa
maoni yao ili kuboresha
huduma za Mamlaka hiyo
na hatimae kuhakikisha
inatoa huduma stahiki na
kwa ufanisi Kwa jamii.

[F4]

Nao baadhi ya wadau hao
wameiomba Mamlaka ya
Bima kuendelea kutoa
msaada kwa wananchi
wanapopata tatizo la
kuchelewa Kwa muda
mrefu kulipwa fidia Kwa
mhanga , huku wakiiomba
Mamlaka kuchukua juhudi
za makusudi kutoa elimu
juu ya umuhimu wa bima
Kwa jamii.

TIRA Monthly Updates
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TIRA Yaendelea Kuhamasisha
Utekelezaji wa Bima ya Afya
kwa Wote Mkoani Kigoma

‘-,'.t:

-

3

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
imeendelea na ziara yake
ya kutoa elimu kuhusu
Sheria ya Bima ya Afya kwa
Wote, ikifika mkoani
Kigoma Februari 26, 2025.

Katika ziara hiyo, Kamishna
wa Bima, Dkt. Baghayo
Sagware, aliambatana na
baadhiya Viongozi na

nlaka ya
1izi wa Bi
*a (TIRA)

watumishi wa TIRA,
alikutana na Katibu Tawala
wa Mkoa wa Kigoma,
Ndugu Hassan Rugwa,
kabla ya kufanya kikao na
watumishi wa wilaya na
mkoa.

Watumishi hao
wamehimizwa kuimarisha
ushirikiano katika utoaji wa
elimu ya bima kwa

ili na ky

wananchi, kuhakikisha
wanakuwa mabalozi wa
bima kwa jamii
wanayoihudumia, na
kusaidia katika urahisishaji
wa upatikanaji wa huduma
za bima kwa wananchi wa
Kigoma.

Dkt. Sagware alisisitiza
kuwa uelewa wa bima ni
msingi wa mafanikio ya

[ ETUELE
isimamizi wi

—

utekelezaji wa Bima ya Afya
kwa Wote, hivyo ni
muhimu kwa viongozi wa
mkoa kushiriki kikamilifu
katika kuhamasisha
wananchi kujiunga na
huduma za bima kwa
manufaa yao na
maendeleo ya taifa.
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§ Usimamizi wa
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Changamkieni Fursa Muwe
Mawakala wa Bima

- Dkt. Sagware

Kamishna wa Bima
Tanzania, Dkt. Baghayo
Sagware, amewahimiza
watumishi wa Ofisi ya Mkoa
wa Kagera kutumia fursa za
uwekezaji katika sekta ya
bima kwa kujisajili kama
mawakala wa bima.

Akizungumza leo, 27
Februari 2025, katika kikao

cha elimu ya bima
kilicholenga kuhamasisha
utekelezaji wa Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote,
Dkt. Sagware aliwataka
watumishi hao kuwa
sehemu ya maendeleo ya
sekta hiyo kwa kushiriki
kama watumiaji wa
huduma za bima na pia
kuchangamkia nafasi za

kuwa watoa huduma.

“Changambkieni fursa hii
kwa kuwahamasisha
wengine kutumia bima,
hasa bima ya afya. Pia,
mnaweza kutengeneza
kipato cha ziada kwa
kujisajili kama mawakala
wa bima," alisema Dkt.
Sagware.

Ziara hii ni sehemu ya
jitihada za *Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima (TIRA)
kuhakikisha uelewa wa
bima unaenea kwa
wananchi, huku ikitoa
nafasi kwa kila mwananchi
kushiriki moja kwa moja
katika maendeleo ya sekta
ya bima.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA, POLISI Kutumia Mifumo
ya Kuimarisha Usalama
Barabarani

Tarehe 3 Februari 2025,
Kamishna wa Bima

Tanzania, Dkt. Baghayo
Sagware, alipokea ziara
fupi ya mkuu wa kikosi cha
usalama barabarani
Tanzania, Kamanda SACP
William F. Mkonda
(CO-Traffic-Tanzania),
katika Ofisi ndogo za
makao makuu ya Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) zilizopo

Mtendeni, Dar es Salaam.

Lengo kuu la ziara hiyo
lilikuwa kujadili na kuweka
mikakati ya ushirikiano
baina ya TIRA na Jeshi la
Polisi Tanzania katika
maandalizi ya kikao kazi
cha makamanda wa polisi
wa usalama barabarani wa
mikoa na wilaya, chenye
lengo la kuweka mikakati
madhubuti ya kupunguza

ajali za barabarani na
madhara yake kwa
watumiaji wa barabara.

Kamanda Mkonda alisisitiza
umuhimu wa elimu ya
bima kwa makamanda wa
polisi, hasa katika uhakiki
wa bima kupitia mifumo
rasmi. Aidha, Dkt. Sagware,
alipendekeza hatua ya
kuunganisha mifumo ya
TIRA na Polisi ili kurahisisha

upatikanaji wa taarifa za
ajali mara moja pindi
zinapotokea.

Hatua hiyo iililenga
kuhakikisha waathirika wa
ajali wanapata fidia zao
kwa haraka, kwani taarifa za
ajali zitasomwa moja kwa
moja na kampuni za bima
kupitia mfumo wa TIRA.
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Kateni Bima za Afya, Gharama
Nafuu Matibabu Bila Kikwazo

Tarehe 12 Februari 2025
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania ilishiriki
katika Kongamano la
kuukaribisha Mwezi
Mtukufu wa Ramadhan
lililoandaliwa na Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania
(BAKWATA) llilofanyika
BAKWATA Makao Makuu
Kinondoni, Dar es Salaam
huku hadhira iliyohudhuria
kongamano hilo
kusisitizwa kukata bima za
Afya ili kujipatia matibabu
pindi wanapougua, bila ya
vikwazo vya kifedha.

Kupitia Kongamano hilo
Mamlaka imetoa elimu ya

bima kwa ujumla na
kusisitiza juu ya kila
mtanzania kuchukua hatua
ya kukinga kila
anachokithamini vikiwemo
afya na mali kupitia bima.

Akimuwakilisha Kamishna
wa Bima Tanzania Bi. Hadija
Maulid, Meneja
Mawasiliano na Uhusiano
kwa Umma wa TIRA
amesisitiza juu ya
umuhimu wa kuwa na
bima hususan bima ya afya
kwa kuwa sasa sheria ya
bima ya afya kwa wote ya
mwaka 2023 imeshaanza
kutekelezwa.

L "?:i"*w

“Nawasihi ndugu zangu
wekeni kinga kwa ajili ya
afya zenu kwa kukata bima
ya afya kwenye kampuni na
mashirika mbalimbali
yaliyosajiliwa na TIRA, Bima
hizi za afya mtakazokata
kwa gharama ndogo
zitawasaidi nyie na familia
zenu kupata matibabu bila
vikwazo vya kiuchumi
utakapougua kwa kuwa
tayari ulishachangia awali”

Awali Naibu Kadhi Mkuu
Sheikh Ally Ngeruko
aliwashukuru TIRA na sekta
ya bima kwa jumla kwa
kuwapatia Watanzania
wenye uhitaji bima za afya

1093 ikiwa ni utekelezaji
wa ahadi ya Kamishna wa
Bima Tanzania kutoa bima
10,000 kwa Watanzania
wenye uhitaji kupitia Mufti.

Zoezi hilo linaendela
kutekelezwa kwa awamu ili
kuhakikisha lengo
lililowekwa linatimia la
kugawa bima Elfu kumi
linatimia.

Katika kongamano hilo
Kampuni ya Bima ya
Assemble imeshiriki kutoa
huduma mbalimbali za
bima ikiwemo elimu na
upimaji wa afya.
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TIRA Yawezesha Waandishi
wa Habari Njombe Kuripoti
Taarifa za Bima kwa Ufanisi

Februari 7, 2025, Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) ilitoa
mafunzo ya jinsi ya kuripoti
na kuandika taarifa za bima
kwa waandishi wa habari
wa Mkoa wa Njombe
kupitia Umoja wa Njombe
Press Club (NPC).

Mafunzo haya yalitolewa
na wataalamu kutoka TIRA
kupitia ofisi ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini,
wakiongozwa na Meneja
wa Kanda hiyo, Bi. Neema
Lutula, wakishirikiana na
Bw. Lucian Ndumbaro,
Afisa Bima, pamoja na
wawakilishi kutoka Kitengo
cha Uhusiano na

Mawasiliano kwa Umma, Bi.

Tabia Mchakama na Bw.
Abubakar Kafumba.

Akizungumza wakati wa
mafunzo hayo, Bi. Neema
Lutula alisisitiza umuhimu
wa waandishi wa habari
kuwa na uelewa mpana
kuhusu sekta ya bima ili
waweze kuripoti kwa
usahihi na weledi.

"Waandishi wa habari ni
kiungo muhimu kati ya
TIRA na jamii. Kupitia
kalamu zenu, jamii inapata
taarifa sahihi kuhusu
umuhimu wa bima na jinsi
inavyoweza kunufaika
nayo." Alisema Bi. Neema.

Kwa upande wake, Bw.

Lucian Ndumbaro alieleza
kuwa mafunzo hayo pia
yanatoa fursa kwa
waandishi kufahamu
misingi ya kisheria
inayosimamia sekta ya
bima pamoja na kanuni za
uandishi bora wa taarifa
zinazohusu bima.
"Tunataka kuona taarifa za
bima zikiandikwa kwa
namna rahisi na
inayoeleweka ili kila
Mtanzania apate uelewa
wa masuala ya bima,"
aliongeza.

Mafunzo haya ni
muendelezo wa jitihada za
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima kutoa elimu kwa
umma, lakini pia kuyafikia

makundi mbalimbali yenye
mchango mkubwa katika
uenezaji wa taarifa sahihi
kuhusu bima.

Matarajio yaliyoko baada
ya mafunzo haya ni
kuongezeka kwa ushiriki
wa waandishi wa habari
katika kuielimisha,
kuuhabarisha, na
kuhamasisha jamii kuhusu
masuala mbalimbali
yanayohusu bima kwa
ujumla. TIRA inaamini kuwa
kupitia ushirikiano huu na
vyombo vya habari, uelewa
wa umma kuhusu bima
utaongezeka, na hivyo
kuchangia katika ukuaji wa
sekta ya bima nchini.

TIRA Monthly Updates ‘

Toleo la 03| Februari 2025



A
il e

sz

.. Kamishna -



/26

MWANANCHI

UKURASA WA KAMISHNA WA BIMA

Bima na wewe: Maswali muhimu kuhusu
bima kwa kamishna na majibu yake

Hadija Maulid,Meneja
Uhusiano na Mawasiliano-
TIRA

Karibu katika ukurasa ras -
mi wa Kamishna wa Bima,
unaochapishwa kila mwezi
na gazeti la Mwananchi.
Lengo letu ni kuhakikisha
kuwa wananchi wana uele -
wa mpana kuhusu sekta ya
bima nchini.

Mamlaka ya Usimamizi
wa Bima Tanzania (TIRA)
imeandaa toleo hili maalum
likilenga kutoa majibu kwa
maswali yanayoulizwa mara
kwa mara kuhusu bima.
KARIBU.

Bima ni nini na kwa nini ni
muhimu?

Jibu:  Bima ni mfumo wa
kifedha unaomwezesha mtu
binafsi au taasisi kulindwa
dhidi ya hasara inayoweza
kutokea kutokana na majan -
ga mbalimbali kama ajali,
moto, ugonjwa, au kifo. Kwa
kulipa kiasi fulani cha fedha
kinachojulikana kama “pre -
mium,” mteja hupata uhaki -
ka wa fidia iwapo hatari ili -
yobainishwa kwenye mkata -
ba wa bima itatokea. Bima
husaidia kupunguza athari
za kifedha na kuboresha
maisha ya watu na uchumi
wa Taifa.

Ni aina gani za bima zinazo -
patikana Tanzania?

Jibu: Kunaainakuunneza
bima ambazo ni;

Bima ya jumla (General
Insurance)

Hutoa kinga dhidi ya
hasara zinazotokana na aja -
li, moto, wizi, mafuriko, na
majanga mengine yasiyota -
birika.

Aina: Bima ya Magari,
Bima ya Nyumba, Bima ya
Biashara, Bima ya Usafirish -
aji.

Bima ya maisha (Life Insur -
ance)

Hutoa fidia kwa warithi
wa mteja endapo atafariki au
kwa mteja mwenyewe baada
ya muda uliokubaliwa.

Aina: Bima ya Maisha ya
Muda, Bima ya Maisha ya
Kudumu, Bima ya Maisha ya
Akiba.

Bima ya Afya (Health Insur -
ance)

Hugharamia gharama za
matibabu kama hospitali,

Kamishna wa Bima Tanzania, Dk Baghayo Saqware.

dawa, vipimo, na matibabu
maalum.

Aina: Bima ya Afya ya
Kibinafsi, Bima ya Afya ya
Kikundi, Bima ya Afya ya
Serikali.

Bima ya Takaful (Takaful
Insurance)

Takaful ni mfumo wa bima
wa ushirikiano unaozingatia
misingi ya Shariah, ambapo
wanachama huchangia fed -
ha kwa pamoja ili kusaidiana
katika kukabiliana na hasara
au majanga yanayoweza
kutokea.

Je, bima niya lazima kwa kila
mtu?

Jibu: Baadhi ya bima ni za
lazima kisheria kama vile;

Bima ya vyombo vya
moto

Hii ni bima ya usafiri wa
umma na binafsi ambavyo
mtu hatakiwi kutumiavyom -
bo hivyo pasipo kuwa na
bima na anaweza kuhakiki
kabla ya kuvitumia kupitia
mfumo wa TIRAMIS .

Bima ya afya

Hii ni bima ya lazima kwa
watu wote na waajiri wana -
takiwa kuhakikisha kilamfa -
nyakazi ana bima hii.

Bima nyingine za lazi -

ma ni; bima ya majengo ya
biashara, bima ya public
liability, bima ya masoko
ya umma, bima za mizigo,
bidhaa na shehena zinazo -
agizwa kutoka nje ya nchina
bima za vyombo vya usafiri
wa majini.

Bima nyingine ni za hiari
lakini zinapendekezwa kwa
usalama wa kifedha wa mtu
binafsi na biashara.

Kampuni za bima zinahaki -
kisha vipi kuwa zina uwezo
wa kulipa madai?

Jibu:  TIRA inasimamia
na kuhakikisha kuwa kam -
puni zote za bima zina akiba
ya kutosha kulipa madai ya
wateja wao. Pia, tuna mifu -
mo ya ukaguzi wa fedha
inayozuia kampuni zinazo -
endeshwa kwa uzembe au
zisizo na uwezo wa kifedha.

Nifanye nini kuchagua bima
sahihi?

Jibu: Zingatia yafuatayo:

Fahamu mahitaji yako na
aina ya kinga unayohitaji,
angalia kampuni za bima
zilizosajiliwa na TIRA na
soma masharti na vigezo vya
mkataba wa bima kabla ya
kujiunga.

Je, kuna bima za wakulima?
Jibu:  Ndiyo. Kuna bima

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania
JENGO LA PSSSF, Ghorofa ya 5, Mtaa wa Makole,S.L.P 2987, DODOMA, Tanzania,
Barua pepe : coi@tira.go.tz | Simu/Nukushi
Piga Bure: +255 26 2321180 | Simu: +255 0222135137 | Nukushi: +255 26 2321180

ya kilimo inayolinda wakuli -
ma dhidi ya majanga kama
ukame, mafuriko, au magon -
jwa ya mazao.

Je, bima inaweza kurudisha
pesa yangu kama sijapata
tatizo?

Jibu: Kwa kawaida, ada
ya bima hairejeshwi ikiwa
hatari iliyokingwa haikuto -
kea, isipokuwa kwa baadhi
ya bima maalum zinazorud -
isha sehemu ya michango.

Madai ya bima yanachukua
muda gani kulipwa?

Jibu: Endapo nyaraka
zote zinazohitajika zime -
wasilishwa, madai yanapas -
wa kushughulikiwa ndani
ya siku 45 kwa mujibu wa
kanuni za TIRA.

Je, TIRA inatoa msaada gani
kwa wateja waliopunjwa na
kampuni za bima?

Jibu:  TIRA ina dawati
maalum la kushughulikia
malalamiko ya wateja na
kuhakikisha kuwa haki ina -
tendeka.

Je, ninaweza kuwa na zaidi
ya bima moja?

Jibu:  Ndiyo. Unaweza
kuwa na bima zaidi ya moja
kulingana na mahitaji yako.

Je, kampuni za bima zinawe -
za kukataa kulipa madai
yangu?

Jibu:  Kampuni za bima
zinaweza kukataa kulipa
madai ikiwa mteja hajatimi -
za masharti ya mkataba,
kama vile kutoa taarifa za
uongo au kushindwa kulipa
ada ya bima kwa wakati.

Bima ya afya inafanya kazi
vipi?

Jibu: Bima ya afya huku -
wezesha kupata huduma
za matibabu kwa gharama
nafuu, ambapo kampuni
ya bima hulipa sehemu au
gharama zote kulingana na
mkataba.

Bima ya maisha ina faida
gani kwa familia yangu?

Jibu: Bima ya maisha
huwapa wategemezi wako
msaada wa kifedha endapo
utafariki dunia, ikiwasaidia
kulipa gharama za mazishi,
elimu ya watoto, na gharama
nyingine muhimu.

Je, kuna bima ya mikopo
kwa wajasiriamali?
Jibu:Ndiyo.Bimayamiko -
po inamlinda mkopaji na
familia yake dhidi ya athari
za kushindwa kulipa mkopo
endapo atafariki dunia au

TIRA tunahakikisha
kuwa sekta ya bima
inakuwa imara na
inawanufaisha
wananchi wote.
Tunakaribisha
maswali na maoni
kutoka kwa wananchi
kuhusu masuala
mbalimbali ya bima
ili kuongeza uelewa
na kushughulikia
changamoto
zinazowakumba,’

Dk Baghayo Saqware,
Kamishna wa Bima Tanzania

kushindwa kufanya kazi.

Je,sektayabimainachangia -
je uchumi wa Tanzania?
Jibu: Sekta ya bima
inachangia ukuaji wa uchu -
mi kwa kutoa ajira, kusaidia
biashara na miradi mikub -
wa, na kulinda wawekezaji
dhidi ya majanga ya kifedha.

Je, TIRA ina mfumo wa kidig -
itali wa kusimamia sekta ya
bima?

Jibu: Ndiyo. TIRA ina
mifumo ya kidigitali inayo -
saidia katika usimamizi wa
madai, utoaji wa leseni, na
upatikanaji wa taarifa kwa
umma kwa uwazi zaidi.

Je, ni kweli kuwa bima ni kwa
matajiri tu?

Jibu: Hapana. Bima ni kwa
kila mtu, na kuna bima za
gharama nafuu zinazokidhi
mahitaji ya watu wa kipato
cha chini na cha kati.

TIRA inahakikisha kuwa
sekta ya bima inakuwa imara
na inawanufaisha wananchi
wote. Tunakaribisha mas -
wali na maoni kutoka kwa
wananchi  kuhusu masu -
ala mbalimbali ya bima ili
kuongeza uelewa na kushu -
ghulikia changamoto zin -
azowakumba.

Tunawahimiza Watan -
zania wote kujifunza zaidi
kuhusu bima na kuchukua
hatua sahihi za kujilinda
kifedha kwa mustakabali
bora.

Kama una mada yoyote inayohusu bima unataka
iandikwe katika ukurasa huu kwa lengo la kuelimisha jamii

usisite kuwasiliana nasi kupitia anuani yetu

maoni@tira.go.tz

tuma ujumbe kupitia Na. ya simu 0739 525444
TIRA: Kwa Soko Salama la Bima
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Tunakutakia afya njema,
furaha tele na mafanikio.

JTlRA

Updates

ini o - Bi Frm K, Hudson Musnmbo Bodi ya Toi
Tunauthamini mchango wako Bi. Emmy K. Hudson vy i ya Taita ya
2 r.'.i-._:mr.u:l Bodi ya Taila ya Bima Barea, akitoa miceoni koakika warsaliahs ki Skinm
katika kukuza na kuendeleza “ ya Hima ya Kilimo (TAIS) ketika Mafunzo yo kwa

Wishmis hao,

Mafunzo kwa wajumbe wa Bodi ya Taifa ya Bima
Ukumbi wa ZURA Zanzibar 19 Feb 2025

sekta ya bima nchini.
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

PSSSF HOUSE, 5th Floor, Makole Street, P.O. Box 2987
DODOMA, Tanzania.
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